Kết quả 1 đến 10 của 10

Không share được máy in, nhờ các bạn chỉ hộ!

Chào các bạn! Nhóm của mình làm việc có 2 máy tính để bàn và dùng Win XP. Kết nối Internet chung 1 hub. Có một cái máy in. Mình muốn 2 máy cùng dùng chung 1 máy in này nhưng làm hoài không được. Mình lên internet tìm hiểu, thấy các bạn chỉ là ở máy chủ (Máy có máy in) vào Start\Settings\Printers and Faxes\Chọn máy in của mình\Nhấp chuột phải máy in này\chọn Sharing\Chọn tab Sharing\Chọn mục Share this printer\Đặt tên máy in\OK.... Nhưng kiểm tra lại không thấy biểu tượng "bàn tay khum khum" trong bản điền khiển Printers and Faxes - Như vậy là không thành công. Thầt vậy, ở máy tính kia nó không nhận ra máy chủ này..... Mong các bạn chỉ dùm. Chân thành cám ơn!!

Trích dẫn Gửi bởi Đức Điển
    Kích chuột phải vô máy in chọn dòng cuối cùng (Propetines) rồi theo như hình dưới (chú ý là làm ở máy tính cài máy in nhé - gọi là máy 1 )

(Giao diện win7 hơi khác với XP nhưng bạn cứ làm như vậy là ok)
    Tiếp đó kiểm tra tên máy 1 là gì (bằng cách kik phải My Computer trên màn hình chọn dòng cuối luôn rồi coi ở chỗ Computer Name tên là gì nhé (ví dụ là ABC). Sau đó bạn qua máy tính cần kết nối máy in (Máy 2) bạn vô Run gõ \\ABC rồi Enter lúc đó sẽ hiện lên các mục đã Share ở máy 1 bạn kik phải vô cái máy in chọn Conect là ok
    Mình sẽ làm theo chỉ dẫn của bạn, sau đó cho bạn biết kết quả nhé. Cám ơn bạn rất nhiều.

tên máy in của bạn là gì ? bạn muốn chia sẻ qua mạng hay như thế nào

Trích dẫn Gửi bởi EmNho
    Chào các bạn! Nhóm của mình làm việc có 2 máy tính để bàn và dùng Win XP. Kết nối Internet chung 1 hub. Có một cái máy in. Mình muốn 2 máy cùng dùng chung 1 máy in này nhưng làm hoài không được. Mình lên internet tìm hiểu, thấy các bạn chỉ là ở máy chủ (Máy có máy in) vào Start\Settings\Printers and Faxes\Chọn máy in của mình\Nhấp chuột phải máy in này\chọn Sharing\Chọn tab Sharing\Chọn mục Share this printer\Đặt tên máy in\OK.... Nhưng kiểm tra lại không thấy biểu tượng "bàn tay khum khum" trong bản điền khiển Printers and Faxes - Như vậy là không thành công. Thầt vậy, ở máy tính kia nó không nhận ra máy chủ này..... Mong các bạn chỉ dùm. Chân thành cám ơn!!
    Kích chuột phải vô máy in chọn dòng cuối cùng (Propetines) rồi theo như hình dưới (chú ý là làm ở máy tính cài máy in nhé - gọi là máy 1 )

(Giao diện win7 hơi khác với XP nhưng bạn cứ làm như vậy là ok)
    Tiếp đó kiểm tra tên máy 1 là gì (bằng cách kik phải My Computer trên màn hình chọn dòng cuối luôn rồi coi ở chỗ Computer Name tên là gì nhé (ví dụ là ABC). Sau đó bạn qua máy tính cần kết nối máy in (Máy 2) bạn vô Run gõ \\ABC rồi Enter lúc đó sẽ hiện lên các mục đã Share ở máy 1 bạn kik phải vô cái máy in chọn Conect là ok

Mình xin nói rõ hơn là mình đang dùng mạng VNPT. Có một moderm Blue Com. Từ moderm này gắn vào 1 cái Hub hiệu Tenda có 4 cổng, nhưng chỉ xài 2 cổng. Hai máy tính đều dùng cáp RJ45 để gắm vào Hub. Mình đã làm theo hdẫn của Đức Điền rồi nhưng mà vẫn không được...​Máy in cần share đây: ​

đến đây bạn ấn ok là hoàn thành share rồi, tiếp theo bạn kiểm tra giùm mình ip của máy chủ, bạn nên tìm = ip dễ tìm hơn là tìm bằng tên máy. khi bạn gõ ip chính xác thì sẽ hiện lên cái máy in bạn đã share, việc còn lại chỉ là double click cho nó conect là xong. chúc bạn thành công.

Mình đã tìm được nguyên nhân: Do mình không chọn "File and Printer Sharing for Microsoft Networks". Cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Bình thường thì chỉ cần vào phần share của máy in rồi share máy in xong sang máy chạm vào cửa sổ Run nhấn tên của máy chủ với cú pháp \\usedname server hoặc địa chỉ IP của máy chủ \\192.168.*.* Enter và kích đúp vào máy in đợi 1 chút nó load drver là đc rồi

Nhiều lúc nó sẽ không load được driver đâu nhé, nên cần vào trang chủ của nhà cung cấp máy in dow bộ driver về cài mới dùng được

Bạn chỉ cần bật Share máy in của máy có kết nối máy in nhớ là tắt mật khẩu nhé, rồi từ máy B tìm printer là dc thôi.