Kết quả 1 đến 5 của 5

Máy tự khởi động lại nhiều lần sau khi khởi động vì Kapersky 2009 (Kis)

Chào các bạn, máy mình có một vấn đề nhỏ cần hỏi các bạn để có hướng giải quyết.

Máy tính của mình thời gian gần đây, sau khi cài phần mềm diệt virut kis 2009 thì liên tục xuất hiện hiện tượng tự động restar lại máy sau khi khởi động lần đầu tiên. mình có kiểm tra lạ nguồn và các giắc cắm,.. nhưng vẫn bị. Sau đó mình phát hiện ra nguyên nhân của sự cố trên là do phần mềm kis 2009. Để khắc phục, sau khi khởi động máy mình tắt kis khỏi thanh chứa khay đồng hồ (strarup), thì máy hết hiện tượng trên. Và mình đã bỏ đánh dấu check trong phần khởi động kis cùng window trong "msconfig". nhưng sau khi tắt máy và sử dung lại thì kis vẫn hiện ra và làm máy khởi động lại nếu không kịp thời tắt kis đi. Tuy nhiên có một điều lạ là khi khởi động hoàn chỉnh rồi, mình khởi động kis lại thi chẳng có gì xảy ra nữa cả. Vậy thì tại nguyên nhân chính xác nào đã làm máy khởi động lại như vậy. Hay cần phải thiết lập lại các thông số cho kis. Hay do virut, hoặc do phần cứng...

Rất mong các bạn có kinh nghiệm giải thích và chỉ cho minh các xử lý để mình yên tâm hơn khi dùng máy.

Tiến hành kiểm tra phần mềm nếu hiện tượng này xảy ra sau khi bạn chỉnh sửa hệ thống, cài đặt hoặc gỡ bỏ ứng dụng, phần mềm... (Lưu ý những thao tác có ảnh hưởng đến hệ thống). Với Windows 2000/XP, đăng nhập với quyền Administrator, vào Control Pannel\Administrative Tools\Event Viewew để xem thông báo lỗi. Đây là một trong những nơi cần tham khảo, tìm hiểu nguyên nhân để biết cách khắc phục.

Trong trường hợp cần thiết, tải về từ website của nhà sản xuất và cập nhật các trình điều khiển thiết bị phần cứng như chipset, card đồ họa, card âm thanh, card mạng... Bạn nên chọn những driver tương thích với phiên bản hệ điều hành đang sử dụng. Tham khảo thêm thông tin tại www.microsoft.com/whdc/whql/default.mspx.

Thiết lập mặc định Windows NT/2000/XP sẽ tự khởi động lại máy khi gặp lỗi liên quan đến hệ thống (kể cả trong quá trình shutdown). Giải pháp tạm thời là tắt tính năng này, thực hiện như sau:

+ Nhấn phải chuột trên My Computer, chọn Properties để vào System Properties.

+ Chọn Tab Advanced, trong mục Start and Recovery, chọn Settings.

+ Bỏ dấu tùy chọn mục "Automatically Restart".

+ Nhấn OK để xác nhận thay đổi và khởi động lại.

Việc bỏ tùy chọn Automatically Restart sẽ làm hệ thống bị treo hoặc hiển thị "màn hình xanh chết ***c" khi gặp lỗi .Điều này sẽ giúp bạn dễ xác định được nguyên nhân gây lỗi hơn. Để khắc phục, hãy cài lại Windows với tùy chọn R (Repair) để Windows tự sửa lỗi. Nếu không thể khắc phục bằng việc cài lại, bạn nên format phân vùng đĩa cứng và cài mới Windows.

Cảm ơn bạn nhé nhưng bản win của mình là bản gosht xp2. nhưng mình cũng có bộ 2 đĩa intall winxp2. vậy mình có thể sửa lỗi win bằng cách nào mà không cần phải cài lại win khong. mà khi cài ở chế độ repair thì nó chỉ sữa chứ không phải là sau khi cài như vậy thì phải cài lại tất cả phần mềm ah. Và mình cũng đã lưu một file gosht tại ổ đĩa D: rồi. mong bạn giải thích rõ hơn.

hix cách trên là cách cài lại win ko làm mất dữ liệu đó bạn, đưa đĩa intall win Sp2 vô rồi làm theo hướng dẫn đó là được rồi

ko làm theo như cách này cũng được

Khởi động máy tính với đĩa CD Windows trong ổ. Khi thấy hiện thông báo 'Press any K.@.y to boot from CD' (ấn phím bất kỳ để khởi động bằng CD ), bạn thực hiện theo. (Nếu không nhìn thấy thông báo này trước khi Windows khởi chạy, bạn khởi động lại Windows, ấn phím mà bạn được nhắc nhở để vào chương trình PC Setup, và thay đổi trình tự khởi động để ổ CD là lựa chọn đầu tiên).

Ở màn hình 'Welcome to Setup', bạn ấn <Enter>. Tùy chọn R (repair - sửa chữa) sẽ đưa bạn vào Recovery Module rất có ích khi Windows không khởi động, nhưng không giúp ích gì cho việc cài đặt lại. Bạn sẽ được báo ngay rằng mọi thứ đã sẵn sàng cho việc cài đặt Windows lên máy tính. Ấn r đối với cài đặt sửa chữa hoặc <Esc> để bắt đầu cài lại mới hoàn toàn. Đối với phục hồi hoàn toàn, bạn chọn phân vùng đĩa C: và ấn <Enter>. Khi thấy xuất hiện cảnh báo là có một hệ điều hành đang nằm trên phân vùng đĩa đó, bạn ấn c. Khi được hỏi về sự chọn lựa phân vùng đĩa, bạn chọn Leave the current file system intact (no changes - không thay đổi). Khi được báo đã có folder Windows (hoặc Winnt đối với Windows 2000), bạn ấn l để xóa nó và tạo một folder mới. Thực hiện theo các thông báo. Khi chương trình cài đặt hỏi tên của bạn, nhập temp.

Khi cài đặt xong, hệ thống của bạn sẽ khởi động lại vào Windows, và bạn sẽ được đăng nhập với tên người dùng Temp. Nếu màn hình khó đọc, bạn cài đặt lại driver của card màn hình.

Nếu cài đặt lại Windows XP, bạn bỏ qua mục 'Đối với cả Windows XP và 2000'.

Nếu cài đặt lại Windows 2000, bạn thoát ra khỏi tên Temp và đăng nhập lại với tên Administrator. Xong thoát ra và đăng nhập một lần nữa với tên Temp. Mở Windows Explorer và đến C:\Documents and Settings. Một trong hai folder con sẽ được đặt tên là Administrator (người quản trị hệ thống). Folder kia sẽ được đặt tên đại khái là Administrator computername.

Bạn chọn Start.Programs.Accessories.Command Prompt. Gõ cd '\documents and settings' và ấn <Enter>. Sau đó gõ xcopy administrator\*.* administrator.computername /s/h/h/c, thay computername bằng phần cuối của tên folder đó (sau 'Administrator.') trong Documents and Settings. Bây giờ bạn ấn <Enter> và khi được hỏi về việc ghi đè các tập tin hoặc folder, bạn ấn a (All) cho tất cả.

Nếu có bất kỳ tên người dùng nào trong cài đặt cũ ngoài Administrator, bạn tiếp tục thực hiện theo mục 'Đối với cả Windows XP và 2000' bên dưới. Nếu không có, bạn mở Windows Explorer và kiểm tra để chắc chắn các tập tin dữ liệu đã nằm đúng chỗ. Sau đó dùng applet Users và Passwords của Control Panel và xoá tên người dùng Temp trước khi đi đến mục 'Kết thúc công việc'

Cảm ơn bạn rất nhiều. chúc bạn một ngày vui vẻ